Za a iya Maimaita Jakunkunan Kofi?
Komai dadewar da kukayi na rungumar salon rayuwa mai da'a, mai kula da muhalli, sake yin amfani da shi na iya ji kamar filin nakiyoyi. Har ma idan aka zo batun sake yin amfani da jakar kofi!Tare da bayanai masu karo da juna da aka samo akan layi da kuma abubuwa daban-daban don koyon yadda ake sake sarrafa su yadda ya kamata, yana iya zama ƙalubale don yin zaɓin sake amfani da su daidai. Wannan yana zuwa ga samfuran da wataƙila za ku yi amfani da su kowace rana, kamar jakunkuna kofi, matattarar kofi da kwas ɗin kofi.
A zahiri, ba da daɗewa ba za ku ga cewa buhunan kofi na yau da kullun sune wasu samfuran mafi wahala don sake yin fa'ida idan ba ku da damar yin amfani da shirin sake yin amfani da sharar na musamman.
Shin duniya tana canzawa tare da jakunkunan kofi da za a sake amfani da su?
Ƙungiyar kofi ta Burtaniya (BCA) tana ƙara haɓaka hangen nesa na gwamnatin Burtaniya don ingantaccen sarrafa sharar gida da ayyukan tattalin arziƙin madauwari ta hanyar bayyana wani shiri na aiwatar da buhunan sharar da ba za a iya amfani da su ba ga duk samfuran kofi nan da 2025. Amma kafin nan, za a iya sake yin amfani da buhunan kofi. ? Kuma ta yaya za mu yi iya ƙoƙarinmu don sake sarrafa marufi na kofi da tallafawa ƙarin jakunan kofi masu ɗorewa? Mun zo nan don amsa tambayoyin da aka fi yawan yi game da sake yin amfani da jakar kofi da kuma gano wasu tatsuniyoyi masu tsayi kan batun. Idan kuna neman hanya mai sauƙi don sake sarrafa buhunan kofi a cikin 2022, ga duk abin da kuke buƙatar sani!
Menene nau'ikan buhunan kofi daban-daban?
Da farko, bari mu dubi yadda nau'ikan buhunan kofi daban-daban za su buƙaci hanyoyi daban-daban idan ya zo ga sake yin amfani da su. Yawancin lokaci za ku sami buhunan kofi da aka yi da filastik, takarda ko cakuda foil da filastik, tare da rinjaye. na marufi na kofi yana 'sauƙi' maimakon m. Halin marufi yana da mahimmanci idan yazo da riƙe da dandano da ƙanshi na kofi na kofi. Zaɓin jakar kofi wanda zai dace da buƙatun muhalli ba tare da sadaukar da inganci ba na iya zama tsari mai tsayi ga masu zaman kansu da na yau da kullun. Wannan shine dalilin da ya sa yawancin buhunan kofi za a yi su ne da tsarin multilayer, tare da haɗa abubuwa daban-daban guda biyu (sau da yawa foil aluminum da filastik polyethylene na al'ada) don adana ingancin wake na wake da kuma ƙara ƙarfin jakar. Duk wannan yayin da ya rage sassauƙa da ƙaƙƙarfan don ajiya mai sauƙi. Game da jakunkuna na kofi-da-roba, kayan biyu kusan ba za su iya rabuwa ba kamar yadda za ku yi kwali na madara da hular filastik. Wannan yana barin masu amfani da muhalli ba su da wani zaɓi na barin buhunan kofi su ƙare a cikin shara.
Za a iya sake yin fa'ida ga buhunan kofi?
Abin takaici, shahararrun jakunkunan kofi na filastik ba za a iya sake yin amfani da su ba ta tsarin sake amfani da majalisar birni. Wannan kuma ya shafi buhunan kofi waɗanda galibi ana yin su da takarda. Kuna iya yin wannan har yanzu. Idan kun ɗauki duka biyu daban, dole ne ku sake amfani da su. Matsalar buhunan kofi shine an rarraba su azaman marufi na “composite”. Wannan yana nufin cewa kayan biyu ba su rabu, ma'ana ana iya sake amfani da su. Marufi na haɗe-haɗe yana ɗaya daga cikin mafi ɗorewar zaɓukan marufi da ake amfani da su a masana'antar abinci da abin sha. Shi ya sa a wasu lokuta jami'ai ke ƙoƙarin nemo hanyar magance wata matsala. Kamar yadda fasaha ta ci gaba, na tabbata kamfanoni da yawa za su fara amfani da marufi na kofi na muhalli.
Za a iya sake sarrafa buhunan kofi?
Don haka babbar tambaya ita ce ko za a iya sake sarrafa buhunan kofi. Amsar mai sauƙi ita ce yawancin buhunan kofi ba za a iya sake yin fa'ida ba. Lokacin da ake mu'amala da jakunkunan kofi mai rufi, damar sake yin amfani da su, koda kuwa babu su, suna da iyaka sosai. Amma wannan ba yana nufin dole ne ka jefa duk buhunan kofi a cikin sharar ba ko nemo wata hanya mai ƙirƙira don sake amfani da su. Kuna iya samun jakar kofi mai sake amfani da ita.
Nau'in jakar kofi da za a sake amfani da su da marufi masu dacewa da yanayi
An yi sa'a, ƙarin zaɓuɓɓukan jakar kofi masu dacewa da yanayi suna shiga cikin kasuwar marufi.
Wasu shahararrun kayan marufi na eco-coffee waɗanda za a iya sake yin fa'ida sune:
Kunshin LDPE
Jakar kofi ko kraft takarda takarda
Jakar kofi mai narkewa
Kunshin LDPE
LDPE wani nau'in filastik ne wanda za'a iya sake yin amfani da shi. LDPE, wanda aka ƙididdige shi azaman 4 a cikin lambar guduro na filastik, taƙaitaccen abu ne don ƙananan yawa polyethylene.
LDPE ya dace da jakunkunan kofi na sake amfani da su. Amma idan kana neman wani abu mai dacewa da muhalli kamar yadda zai yiwu, wani nau'i ne na musamman na thermoplastic da aka yi daga burbushin mai.
Jakar takarda kofi
Idan alamar kofi da kuke ziyarta tana ba da jakar kofi da aka yi da takarda 100%, yana da sauƙi a sake sarrafa shi kamar kowane kunshin takarda. Binciken Google mai sauri zai sami 'yan kasuwa da yawa suna ba da fakitin takarda kraft. Jakar kofi mai lalacewa da aka yi daga ɓangaren itace. Takarda kraft abu ne mai sauƙin sake fa'ida. Duk da haka, jakunkuna kofi na takarda kraft mai rufi ba za a iya sake yin amfani da su ba saboda abubuwa masu launi da yawa.
Jakunkuna mai tsabta shine babban zaɓi ga masu son kofi waɗanda suke so su sake yin amfani da buhunan kofi ta amfani da kayan halitta. Jakunkuna kofi na kraft suna ba ku damar jefa buhunan kofi mara komai a cikin kwandon shara na yau da kullun. Ingancin yana raguwa kuma yana ɓacewa cikin kusan makonni 10 zuwa 12. Matsala kawai tare da jakunkuna na takarda guda ɗaya shine cewa ba za a iya adana wake na kofi a cikin babban yanayin na dogon lokaci ba. Sabili da haka, yana da kyau a adana kofi a cikin jakar takarda mai laushi.
Jakunkunan Kofi masu taki
Yanzu kuna da buhunan kofi masu takin zamani waɗanda za a iya sanya su cikin takin takin ko koren kwandon da majalisa ke tattarawa. Wasu jakunkunan kofi na takarda kraft suna da takin zamani, amma duk dole ne su zama na halitta kuma ba a goge su ba. Marufi a cikin nau'in gama gari na jakar kofi mai takin yana hana PLA. PLA taƙaitaccen bayani ne na polylactic acid, nau'in bioplastic.
Bioplastic, kamar yadda sunan ke nunawa, wani nau'in filastik ne, amma an yi shi daga albarkatun ƙasa da ake sabunta su maimakon makamashin burbushin halittu. Tsire-tsire da ake amfani da su don yin bioplastics sun haɗa da masara, rake, da dankali. Wasu nau'ikan kofi na iya tallata marufi na buhun kofi azaman marufi mai saurin taki wanda aka jera shi da foil iri ɗaya da gaurayawar polyethylene azaman marufi mara ƙarfi. Yi la'akari da da'awar kore masu banƙyama waɗanda aka lakafta "mai yiwuwa" ko "mai taki" amma ba su wanzu. Saboda haka, yana da kyau a nemi takaddun takin gargajiya.
Me zan iya yi da jakar kofi mara komai?
Neman hanyar sake sarrafa buhunan kofi na iya zama babban fifiko, amma akwai wasu hanyoyin da za a sake amfani da buhunan kofi mara komai don yaƙi da robobin da za a iya zubarwa da kuma samun tasiri mai kyau akan salon zagaye da yanayin yanayi. Akwai kuma. Ana iya sake amfani da shi azaman akwati mai sassauƙa don naɗa takarda, akwatunan abincin rana, da sauran kayan dafa abinci. Godiya ga dorewar sa, jakunkunan kofi suma sun zama cikakkiyar maye gurbin tukwane. Kawai yi ƴan ƙananan ramuka a ƙasan jakar kuma cika ta da isasshen ƙasa don girma ƙanana da matsakaitan tsire-tsire na cikin gida. Ƙarin ƙirƙira da ƙwararrun DIY na kowa suna son tattara isassun jakunkuna na kofi don ƙirƙirar ƙirƙira ƙira ta jakunkuna, jakunkunan sayayya da za'a sake amfani da su, ko wasu kayan haɗe-haɗe. watakila.
Ƙarshen sake yin amfani da jakar kofi
Don haka za ku iya sake sarrafa jakar kofi na ku?
Kamar yadda kuke gani ina da gaurayawan jaka.
Ana iya sake sarrafa wasu nau'ikan buhunan kofi, amma yin hakan yana da wahala. Yawancin fakitin kofi suna da yawa tare da kayan daban-daban kuma ba za a iya sake yin fa'ida ba.
A mafi kyawun mataki, ana iya yin takin wasu buhunan kofi, wanda shine zaɓi mai ɗorewa.
Kamar yadda ƙarin roasters masu zaman kansu da Ƙungiyar Kofi ta Biritaniya ke ci gaba da haɓaka buhunan kofi mai ɗorewa, Zan iya tunanin abin da ci-gaba mafita kamar buhunan kofi na takin tsire-tsire za su yi kama da 'yan shekaru.
Wannan tabbas zai taimake ku kuma ni sake sarrafa buhunan kofi ɗin mu cikin sauƙi!
A halin yanzu, akwai ko da yaushe mafi m tukwane don ƙara zuwa lambun ku!
Lokacin aikawa: Jul-29-2022