Shin kuna shirye ku kashe ƙarin don siyan jakunkuna na shara na gaske?

Akwai buhunan roba iri-iri, irin su polyethylene, wanda kuma ake kira PE, polyethylene high-density (HDPE), polyethylene low-mi-degree (LDPE), wanda aka saba amfani da shi wajen yin buhunan robobi. Lokacin da waɗannan buhunan filastik na yau da kullun ba a ƙara su da abubuwan lalata ba, ana ɗaukar ɗaruruwan shekaru kafin a lalata su, wanda ke haifar da gurɓataccen gurɓataccen yanayi ga halittun duniya da muhalli.

 

Har ila yau, akwai wasu jakunkuna da ba su cika cika ba, irin su photodegradation, oxidative deradation, dutse-plastic deradation, da dai sauransu, inda aka kara masu lalata ko calcium carbonate a cikin polyethylene. Jikin mutum ya ma fi muni.

 

Akwai kuma wasu jakunkuna na sitaci na bogi, waɗanda kudinsu ya fi na robobi na yau da kullun, amma kuma ana kiransa da “deradable”. A takaice, komai abin da masana'anta ke ƙarawa zuwa PE, har yanzu polyethylene ne. Tabbas, a matsayin mabukaci, ƙila ba za ku iya ganinsu duka ba.

 

Hanya mai sauƙi mai sauƙi ita ce farashin naúrar. Kudin jakunkunan dattin da ba za a iya lalacewa ba ya ƙaru kaɗan kaɗan fiye da na talakawa. Kudin buhunan shara na zahiri ya ninka na talakawa sau biyu ko uku. Idan kun haɗu da nau'in "jakar mai lalacewa" tare da farashi mai rahusa, kar ku yi tunanin cewa yana da arha don ɗauka, yana yiwuwa ya zama jakar da ba ta ƙasƙanci gaba ɗaya ba.

 

Ka yi tunani game da shi, idan jakunkuna masu irin wannan ƙananan farashin na iya raguwa, me yasa masana kimiyya har yanzu suna nazarin waɗancan jakunkunan filastik masu tsada masu tsada? Jakunkuna na shara sun kasance babban ɓangare na marufi na filastik, kuma wannan sharar robobi na yau da kullun da kuma abin da ake kira “lalacewa” jakunkunan shara ba su da lalacewa a zahiri.

A cikin mahallin dokar hana filastik, yawancin kasuwancin suna amfani da kalmar "lalata" don sayar da adadi mai yawa na jakunkuna masu arha maras lalacewa a ƙarƙashin tutar "kariyar muhalli" da "lalata"; kuma masu amfani kuma ba su fahimta ba, mai sauƙi An yi imanin cewa abin da ake kira "lalata" shine "cikakken lalacewa", don haka "microplastic" na iya sake zama datti da ke cutar da dabbobi da mutane.

 

Don yaɗa shi, za a iya raba robobin da za a iya lalata su zuwa robobi masu lalacewa na tushen petrochemical da robobin da za a lalatar da su bisa ga tushen albarkatun ƙasa.

 

Bisa ga hanyar lalacewa, ana iya raba shi zuwa photodegradation, lalatawar thermo-oxidative da biodegradation.

Robobi masu lalata hoto: Ana buƙatar yanayin haske. A mafi yawan lokuta, robobin da za a iya lalata hoto ba za su iya zama cikakke ba ko dai a cikin tsarin zubar da shara ko a cikin yanayin yanayi saboda yanayin da ake ciki.

 

Thermo-oxidative robobi: Filastik da ke rushewa ƙarƙashin aikin zafi ko oxidation na tsawon lokaci wanda ke haifar da canje-canje a tsarin sinadarai na kayan. Saboda yanayin da ake ciki, yana da wuya a rage gaba ɗaya a mafi yawan lokuta.

 

Robobin da za a iya lalacewa: tushen shuka irin su sitaci bambaro ko albarkatun kasa irin su PLA + PBAT, robobin da ba za a iya sarrafa su ba za a iya tara su da iskar gas, kamar sharar kicin, kuma ana iya lalata su zuwa ruwa da carbon dioxide. Robobin da ke tushen halittu kuma na iya rage hayakin carbon dioxide. Idan aka kwatanta da robobi na yau da kullun, robobin da ke amfani da kwayoyin halitta na iya rage yawan albarkatun mai da kashi 30% zuwa 50%.

 

Fahimtar bambancin da ke tsakanin lalacewa da cikakkiyar lalacewa, shin kuna shirye ku kashe kuɗi akan jakunkuna masu lalacewa cikakke?

 

Ga kanmu, ga zuriyarmu, ga halittun da ke ƙasa, da kuma yanayin rayuwa mai kyau, dole ne mu kasance da hangen nesa na dogon lokaci.


Lokacin aikawa: Fabrairu-14-2022