Kwanan nan, buhunan robobin da za a iya lalata su sun shahara sosai, kuma an ƙaddamar da matakan hana robobi daban-daban a duniya, kuma a matsayin ɗaya daga cikin manyan nau'ikan jakunkuna na filastik, a zahiri PLA na ɗaya daga cikin manyan abubuwan da suka fi ba da fifiko. Bari; mu bi ƙwararrun ƙwararrun marufi na masana'anta TOP PACK don fahimtar jakunkunan filastik masu ɓarna na PLA.
- Menene PLA kuma menene aka yi shi?
PLA polymer ne (polylactic acid) wanda ya ƙunshi ƙananan raka'a na lactic acid. Lactic acid shine Organic acid wanda ke taka muhimmiyar rawa a rayuwarmu ta yau da kullun. Yogurt din da muka saba sha ko wani abu da ke da glucose za a iya juya shi zuwa lactic acid, kuma lactic acid na kayan abinci na PLA yana fitowa ne daga masara, wanda aka yi daga ɗanyen sitaci da aka ciro daga masara.
A halin yanzu, PLA yana ɗaya daga cikin kayan da aka saba amfani da su a cikin jaka na filastik masu lalata, yana da fasali na musamman: PLA ɗaya ne daga cikin abubuwan da ba su da guba, kayan albarkatun sa daga yanayi.
- Menene ƙimar raguwar PLA ya dogara?
Tsarin ɓarkewar halittu da tsawon sa sun dogara da yanayin. Misali, zafi, zafi, da microbes Burying PLA cikakkiyar jakunkuna na filastik da za su lalace a cikin ƙasa na iya haifar da alamun lalacewa a cikin watanni shida.
Kuma jakunkunan filastik masu ɓarna na PLA suna ɗaukar lokaci mai tsawo don ƙasƙanta a cikin zafin jiki da kuma ƙarƙashin matsin lamba. A cikin daki na yau da kullun, lalata jakar filastik mai ɓarna na PLA za ta daɗe. Hasken rana ba zai hanzarta lalata kwayoyin halitta ba (sai dai zafi), kuma hasken UV zai sa kayan su rasa launinsa kawai kuma su zama kodadde, wanda shine tasiri iri ɗaya da yawancin robobi.
Fa'idodin yin amfani da jakunkuna na filastik masu lalata halittu na PLA
A cikin tarihin ɗan adam, buhunan filastik sun fi dacewa kuma suna da kyau a yi amfani da su, wanda ya sa mutane ba su rabu da jakar filastik a rayuwarsu ta yau da kullum. Dacewar buhunan robobi yana sa mutane su manta da cewa ainihin abin da aka kirkira na buhunan robobi ba abu ne da ake iya zubarwa ba, ana yawan amfani da shi sau daya a jefar da shi. Amma mutane da yawa ba su san cewa babban kayan da ake samar da buhunan filastik ba shine polyethylene, wanda ke da wuyar ragewa. An binne manyan buhunan robobi da aka jefar a cikin kasa, wanda zai kai ga wani fili mai yawa saboda binne buhunan robobi da kuma zama na dogon lokaci. Wannan shine gurbataccen yanayi. Lokacin da mutane suka yi amfani da buhunan filastik don buhunan filastik masu lalata, za a magance wannan matsalar. PLA ɗaya ne daga cikin robobin da za a iya rayuwa da su na yau da kullun kuma polymer ne da aka yi daga lactic acid, wanda ba shi da gurɓatacce kuma samfuri ne. Bayan amfani, PLA za a iya takin da kuma ƙasƙanta zuwa carbon dioxide da ruwa a yanayin zafi sama da 55 ° C ko ta aikin ƙwayoyin cuta masu wadatar oxygen don cimma yanayin sake zagayowar abu a cikin yanayi. Idan aka kwatanta da ainihin d na buhunan filastik na yau da kullun, jakunkunan filastik masu lalacewa suna buƙatar ƴan watanni kawai don kammala lalatar lokacin. Wannan yana rage barnatar da albarkatun ƙasa zuwa ga mafi girma kuma ba ya da tasiri ga muhalli. Bugu da kari, buhunan robobi na yau da kullun a cikin aikin samarwa za su cinye mai, yayin da buhunan robobin da za a iya lalata su za su rage kusan rabin albarkatun mai fiye da shi. Misali, idan aka maye gurbin dukkan kayayyakin robobi a duniya da buhunan robobin da za a iya lalata su a cikin shekara guda, zai yi tanadin kusan ganga biliyan 1.3 na man fetur a cikin shekara guda, wanda kusan wani bangare ne na yawan man da ake amfani da shi a duniya. Rashin lahani na PLA shine ingantacciyar yanayin lalacewa. Koyaya, saboda ƙarancin farashi na PLA a cikin kayan jakar filastik mai lalacewa, amfani da PLA shine kan gaba.
Lokacin aikawa: Maris 17-2023