Abokai da yawa suna tambayar menene bambanci tsakanin jakunkunan marufi masu lalacewa da jakunkunan marufi masu lalacewa? Shin ba daidai yake da jakar marufi ba? Wannan ba daidai ba ne, akwai bambanci tsakanin jakunkunan marufi masu lalacewa da cikakkun jakunkunan marufi masu lalacewa.
Jakunkuna marufi masu lalacewa, ma'anar ita ce za a iya lalata su, amma an raba jakunkunan marufi masu lalacewa zuwa "lalata" da "cikakken lalacewa". Menene bambanci? Ci gaba da karanta ɗan ƙaramin ilimin da Anrui ya bayar.
Jakunkunan marufi masu lalacewa suna nufin ƙara wasu adadin abubuwan da ake ƙarawa (kamar sitaci, sitaci da aka gyara ko wasu cellulose, masu ɗaukar hoto, biodegradants, da sauransu) Jakunkuna masu lalata.
Jakar marufi mai cike da lalacewa yana nufin cewa jakar marufi ta filastik ta lalace gaba ɗaya zuwa ruwa da carbon dioxide. Babban tushen wannan abu mai lalacewa ana sarrafa shi daga masara, rogo, da sauransu zuwa cikin lactic acid, wanda shine PLA. Polylactic acid (PLA) sabon nau'in nau'in halitta ne na halitta da abin da za'a iya sabuntawa. Ana sanya ɗanyen sitaci sacchared don samun glucose, sannan a haɗe shi daga glucose da wasu nau'ikan nau'ikan don samar da tsaftataccen lactic acid, wanda sai a haɗa shi ta hanyoyin haɗin sinadarai. nauyin kwayoyin polylactic acid. Yana da kyakkyawan yanayin halitta, kuma ana iya lalata shi gaba ɗaya ta hanyar ƙwayoyin cuta a cikin yanayi a ƙarƙashin takamaiman yanayi bayan amfani, ƙarshe yana haifar da carbon dioxide da ruwa, ba tare da gurɓata muhalli ba, wanda ke da fa'ida sosai don kare muhalli kuma abu ne mai dacewa da muhalli ga ma'aikata. A halin yanzu, babban kayan da aka samo asali na babban jakar marufi mai lalacewa ya ƙunshi PLA + PBAT, wanda za'a iya bazuwa gaba ɗaya cikin ruwa da carbon dioxide a cikin watanni 3-6 a ƙarƙashin yanayin takin (digiri 60-70), ba tare da lalata ba. gurbacewar muhalli.
Me yasa za a ƙara PBAT? Injiniyan gwajin gwajin Anrui ya taimaka wa editan ya fassara shi. PBAT copolymer ne na adipic acid, 1,4-butanediol da terephthalic acid. Haɗin sinadari ne wanda za a iya lalata shi gabaɗaya. Aliphatic- aromatic polymer na PBAT yana da kyakkyawan sassauci kuma za'a iya amfani dashi don fitar da fim, gyare-gyaren busa, suturar extrusion da sauran matakai na gyaran fuska. Manufar haɗawa da PLA da PBAT shine don haɓaka tauri, haɓakar ƙwayoyin cuta da gyare-gyare na PLA. PLA da PBAT ba su dace ba, don haka zabar mai dacewa da dacewa zai iya inganta aikin PLA sosai.
Duba nan don fahimtar bambanci tsakanin jakunkunan marufi masu lalacewa da cikakkun jakunkunan marufi masu lalacewa.
Jakunkuna marufi masu lalacewa, ma'anar ita ce za a iya lalata su, amma an raba jakunkunan marufi masu lalacewa zuwa "lalata" da "cikakken lalacewa". Jakunkunan marufi masu lalacewa suna nufin ƙara wasu adadin abubuwan da ake ƙarawa (kamar sitaci, sitaci da aka gyara ko wasu cellulose, masu ɗaukar hoto, biodegradants, da sauransu) Jakunkuna masu lalata. Jakar marufi mai cike da lalacewa yana nufin cewa jakar marufi ta filastik ta lalace gaba ɗaya zuwa ruwa da carbon dioxide. Babban tushen wannan abu mai lalacewa ana sarrafa shi daga masara, rogo, da sauransu zuwa cikin lactic acid, wanda shine PLA.
Polylactic acid (PLA) sabon nau'in nau'in halitta ne na halitta da abin da za'a iya sabuntawa. Ana sanya ɗanyen sitaci sacchared don samun glucose, sannan a haɗe shi daga glucose da wasu nau'ikan nau'ikan don samar da tsaftataccen lactic acid, wanda sai a haɗa shi ta hanyoyin haɗin sinadarai. nauyin kwayoyin polylactic acid. Yana da kyakkyawan yanayin halitta, kuma ana iya lalata shi gaba ɗaya ta hanyar ƙwayoyin cuta a cikin yanayi a ƙarƙashin takamaiman yanayi bayan amfani, ƙarshe yana haifar da carbon dioxide da ruwa, ba tare da gurɓata muhalli ba, wanda ke da fa'ida sosai don kare muhalli kuma abu ne mai dacewa da muhalli ga ma'aikata.
A halin yanzu, babban kayan da aka samo asali na babban jakar marufi mai lalacewa ya ƙunshi PLA + PBAT, wanda za'a iya bazuwa gaba ɗaya cikin ruwa da carbon dioxide a cikin watanni 3-6 a ƙarƙashin yanayin takin (digiri 60-70), ba tare da lalata ba. gurbacewar muhalli. Me yasa za a ƙara PBAT? ƙwararrun masana'antun marufi masu sassauƙa suna nan don bayyana cewa PBAT copolymer ne na adipic acid, 1,4-butanediol, da terephthalic acid, wanda shine kitsen da aka haɗa ta sinadarai wanda zai iya zama cikakke biodegradable. Aromatic-aromatic polymer, PBAT yana da kyakkyawan sassauci kuma za'a iya amfani dashi don fitar da fim, gyare-gyaren busa, suturar extrusion da sauran matakai na gyaran fuska. Manufar haɗawa da PLA da PBAT shine don haɓaka tauri, haɓakar ƙwayoyin cuta da gyare-gyare na PLA. PLA da PBAT ba su dace ba, don haka zabar mai dacewa da dacewa zai iya inganta aikin PLA sosai.
Lokacin aikawa: Fabrairu-28-2022